Dân hỏi - Cơ quan chức năng trả lời


Cỡ chữ: +A | -A | Bản in
Độc giả: Nguyễn Đình Bảo
Ngày đăng: 17/10/2019

“Căn cứ Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất; Căn cứ Công văn số 3581/UBND-XDĐT ngày 09 tháng 11 năm 2016 của UBND quận Ninh Kiều, thành phố Cần Thơ; Báo cáo số 338/BC-UBND ngày 21 tháng 8 năm 2019 của UBND phường An Hội. Thông qua các nội dung trên, chúng tôi có một số thắc mắc cần được chính quyền các cấp giải đáp như sau: Thứ nhất: Nhà chúng tôi xây dựng bằng khung gỗ bị mối mọt ăn, hư hại vô cùng nghiêm trọng, nền nhà bị ngập nước khi đến tháng nước nổi. Với những lý do đó, chúng tôi muốn sửa chữa, cải tạo tạm bằng khung sắt nhằm gia cố lại nhà, tránh bị sập khi có bão, giông, lốc xoáy xảy ra. Để được chính quyền địa phương phê duyệt thực hiện thì cần những thủ tục như thế nào? và quy trình được thực hiện ra sao? (Xin được chính quyền địa phương cung cấp mẫu biểu) Thứ hai: Đất chúng tôi đang sinh sống thuộc 48 hộ dân bờ kè rạch Khai Luông theo Công văn số 3581/UBND-XDĐT và định cư trước ngày 15/10/1993, khi được cơ quan có thẩm quyền cấp quyền sử dụng đất thì theo điểm a khoản 1 Điều 6 của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP, chúng tôi có được miễn thu tiền sử dụng đất hay không? Rất mong được chính quyền các cấp phúc đáp thắc mắc của người dân chúng tôi.”

Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử TP Cần Thơ đã liên hệ Ủy ban nhân dân quận Ninh Kiều có câu trả lời như sau:

1. Về nội dung: “... Nhà chúng tôi xây dựng bằng khung gỗ bị mối mọt ăn, hư hại vô cùng nghiêm trọng, nền nhà bị ngập nước khi đến tháng nước nổi. Với những lý do đó, chúng tôi muốn sửa chữa, cải tạo tạm bằng khung sắt nhằm gia cố lại nhà, tránh bị sập khi có bão, giông, lốc xoáy xảy ra. Để được chính quyền địa phương phê duyệt thực hiện thì cần những thủ tục như thế nào? Và quy trình được thực hiện ra sao? (Xin được chính quyền địa phương cung cấp biểu mẫu)...

Trả lời:

Về nội dung này, ngày UBND quận có Công văn số 4003/UBND-XDĐT ngày 18/9/2019 về việc phúc đáp một số thông tin liên quan đến câu hỏi của độc giả Nguyễn Đình Bảo về việc cấp phép xây dựng nhà ở. Ngoài ra, theo đề xuất của cơ quan chuyên môn tại Công văn số 2260/PQLĐT ngày 02 tháng 10 năm 2019, thì đề nghị hộ dân khi có nhu cầu sửa chữa, cải tạo nhà thì liên hệ UBND phường hoặc Phòng Quản lý đô thị quận để được xem xét, hướng dẫn cụ thể.

2. Về nội dung: “...Đất chúng tôi đang sinh sống thuộc 48 hộ dân bờ kè rạch Khai Luông theo Công văn số 3581/UBND-XDĐT và định cư trước ngày 15/10/1993, khi được cơ quan cấp có thẩm quyền cấp quyền sử dụng đất thì theo điểm a khoản 1 Điều 6 của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP, chúng tôi có được miễn thu tiền sử dụng đất hay không?...

Trả lời:

UBND quận Ninh Kiều đã có văn bản xin ý kiến UBND thành phố Cần Thơ về việc xác định giá cụ thể để giao đất có thu tiền sử dụng đất cho các hộ gia đình, cá nhân tại bãi bồi cặp rạch bờ kè Khai Luông (toàn tuyến) tại Công văn số 3163/UBND-NC ngày 24/7/2019. Sau khi có văn bản thống nhất về giá cụ thể để giao đất có thu tiền sử dụng đất của cấp thẩm quyền, thì UBND quận Ninh Kiều sẽ chỉ đạo Phòng Tài nguyên và Môi trường quận phối hợp UBND phường An Hội tham mưu việc giao đất có thu tiền sử dụng đất cho từng hộ gia đình, cá nhân tại khu vực này theo quy định tại Luật đất đai năm 2013 và các văn bản khác có liên quan.

Vui lòng xem file đính kèm.

Trân trọng,

Ban Biên tập



Các tin khác:
Độc giả: Trần Thị Bích Hằng  (15/11/2019)
Độc giả: Châu Kỳ Linh  (13/11/2019)
Độc giả: Trần Văn Tiến  (06/11/2019)
Độc giả: Phan Thị Vân  (04/11/2019)
Độc giả: Trần Văn Phú Lâm  (22/10/2019)
<<  <  1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  
  >  >>  

961b7b4e-0f8f-4674-bbad-9777abb1f508

THỐNG KÊ TRUY CẬP

Đang truy cập:

Hôm nay:

Tháng hiện tại:

Tổng: