Dân hỏi - Cơ quan chức năng trả lời


Cỡ chữ: +A | -A | Bản in
Độc giả: Nguyễn Trọng Hiếu
Ngày đăng: 01/10/2019

“Cho tôi hỏi về việc đăng ký tạm trú tạm vắng: Tôi vừa thay đổi chổ ở, lúc trước tôi ở trọ nên việc đăng ký tạm trú do chủ trọ đăng ký thay, nay tôi muốn hỏi nơi đăng ký, thủ tục đăng ký cũng như các mẫu biểu cần thiết cho việc đăng ký tạm trú, hiện chổ ở của 2 vợ chồng tôi là nhà của cậu ruột tôi đứng tên. Và cũng hỏi thêm là tôi có đứa em vợ lên học đại học ở chung thì đăng ký tạm trú như thế nào?.”

Ban Biên tập Cổng Thông tin điện tử TP Cần Thơ đã liên hệ Ủy ban nhân dân quận Ninh Kiều và có câu trả lời như sau:

- Theo khoản 1, điều 30 của Luật Cư trú quy định như sau: Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

- Về thủ tục đăng ký tạm trú: được quy định tại điều 16 của Thông tư 35/2014/TT-BCA ngày 09/9/2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú, hồ sơ đăng ký tạm trú bao gồm:

+ Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02).

+ Bản khai nhân khẩu (mẫu HK01) đối với các trường hợp từ đủ 14 tuổi trở lên.

+ Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 6, Nghị định số 31/2014/NĐ-CP (trừ trường hợp được chủ hộ có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú đồng ý cho đăng ký tạm trú thì không cần xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chổ ở hợp pháp). Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó thường trú.

+ Người tạm trú được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ tạm trú hoặc đồng ý cho đăng ký tạm trú tại nơi thường trú của chủ hộ thì việc đồng ý phải được ghi vào phiếu thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ tên và ngày, tháng, năm.

+ Người đăng ký tạm trú nộp hồ sơ đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

Như vậy, trường hợp của độc giả Nguyễn Trọng Hiếu, đề nghị đến Công an xã Mỹ Khánh, huyện Phong Điền, thành phố Cần Thơ để được hướng dẫn làm thủ tục đăng ký tạm trú. Nếu đủ điều kiện Công an xã Mỹ Khánh sẽ cấp sổ tạm trú theo quy định.

Vui lòng xem file đính kèm.

Trân trọng,

Ban Biên tập



Các tin khác:
Độc giả: Trần Quốc Việt  (22/11/2019)
Độc giả: Trần Thị Bích Hằng  (15/11/2019)
Độc giả: Châu Kỳ Linh  (13/11/2019)
Độc giả: Trần Văn Tiến  (06/11/2019)
Độc giả: Phan Thị Vân  (04/11/2019)
<<  <  1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  
  >  >>  

5396466e-3d03-4ee4-a565-219c5a3b32b4

THỐNG KÊ TRUY CẬP

Đang truy cập:

Hôm nay:

Tháng hiện tại:

Tổng: